• Banner chạy dọc bên trái
Khoa hoc dau thau, Tư vấn đấu thầu Viện đào tạo và bồi dưỡng cán bộ xây dựng VDICT
Khoa hoc chi huy truong cong trinh, cấp chứng chỉ huy trưởng công trình Khoa hoc tu van giam sat, xin cấp chứng chỉ hành nghề giám sát tại Hà NộiLớp tư vấn giám sát, khóa học tư vấn giám sát uy tín tại Hà NộiKhóa học quản lý dự án, tập huấn Quản lý dự án tại Hà TĩnhKhóa học đấu thầu qua mạngKhoa hoc an toan lao dong, Cấp chứng nhận an toàn lao độngChung chi hanh nghe thiet ke

Viện đào tạo và bồi dưỡng cán bộ xây dựng, tình huống đấu thầu

Tình huống Đấu thầu

  • Điều kiện áp dụng mua sắm trực tiếp

    Điều kiện áp dụng mua sắm trực tiếp

    (11:50:36 27/04/2019)

    Cơ quan tôi tổ chức đấu thầu gói mua sắm hàng hóa, có đơn vị trúng thầu(Công ty A), đã ký kết hợp đồng. Trong quá trình thực hiện hợp đồng, cơ quan phát sinh nhu cầu mua thêm 1 gói hàng hóa cùng nội dung, đơn giá, giá trị nhỏ hơn 120% giá trị gói thầu ban đầu. Vậy cơ quan tôi có được tiếp tục ký thêm hợp...

  • Mua sắm tập trung – nội dung mới quan trọng của Luật Đấu thầu 2013

    Mua sắm tập trung – nội dung mới quan trọng của Luật Đấu thầu 2013

    (22:30:22 21/02/2019)

    Quy định về mua sắm tập trung của Luật Đấu thầu 2013 đã khẳng định, thay vì tổ chức mua sắm ở hàng trăm cơ quan khác nhau thì cơ quan mua sắm tập trung sẽ chịu trách nhiệm tổ chức mua sắm chuyên nghiệp một lần.

  • Tổ chức đấu thầu chuyên nghiệp có phải là ngành kinh doanh có điều kiện?

    Tổ chức đấu thầu chuyên nghiệp có phải là ngành kinh doanh có điều kiện?

    (22:20:11 21/02/2019)

    Chinhphu.vn) - Ngành, nghề “tổ chức đấu thầu chuyên nghiệp” không phải là ngành, nghề kinh doanh có điều kiện. Do vậy, các tổ chức có thể cung cấp dịch vụ tư vấn đấu thầu (mua sắm tập trung, lập hồ sơ mời thầu, đánh giá hồ sơ dự thầu…) mà không phải thực hiện thủ tục lập hồ sơ, đăng ký là tổ...

  • Gói thầu dịch vụ tư vấn, phi tư vấn trên 10 tỷ áp dụng phương thức nào?

    Gói thầu dịch vụ tư vấn, phi tư vấn trên 10 tỷ áp dụng phương thức nào?

    (17:33:14 19/02/2019)

    (Chinhphu.vn) - Theo hướng dẫn của Bộ Kế hoạch và Đầu tư, gói thầu cung cấp dịch vụ tư vấn, phi tư vấn có giá trị trên 10 tỷ đồng thì áp dụng phương thức một giai đoạn hai túi hồ sơ.

  • Có được bổ sung tài liệu chứng minh tư chách hợp lệ, năng lực kinh nghiệm sau khi mở thầu?

    Có được bổ sung tài liệu chứng minh tư chách hợp lệ, năng lực kinh nghiệm sau khi mở thầu?

    (11:16:13 18/11/2018)

    Hỏi: ông Bùi Quang Huy, Ban QLDA Đầu tư xây dựng: Tại khoản 1, Điều 16 Nghị định số 63/2014/NĐ-CP quy định:“…Đối với các nội dung đề xuất về kỹ thuật, tài chính nêu trong hồ sơ dự thầu của nhà thầu, việc làm rõ phải bảo đảm nguyên tắc không làm thay đổi nội dung cơ bản của hồ sơ dự thầu đã nộp,...

  • Nhà thầu tư vấn thiết kế bản vẽ thi công và dự toán có được nhận tư vấn Quản lý dự án cho gói thầu xây lắp trong cùng một dự án không?

    Nhà thầu tư vấn thiết kế bản vẽ thi công và dự toán có được nhận tư vấn Quản lý dự án cho gói thầu xây lắp trong cùng một dự án không?

    (21:39:46 14/09/2018)

    Tôi Tạ Công Thành (ở Quảng Ngãi): 09:35, Th 4, 12 thg 9 (2 ngày trước) đến DỊCH VỤ TƯ VẤN-VDICT xin hỏi: Nhà thầu tư vấn thiết kế bản vẽ thi công và dự toán có được nhận tư vấn Quản lý dự án cho gói thầu xây lắp trong cùng một dự án không? Rất mong Viện đào tạo và Bồi dưỡng cán bộ...

  • Quy trình Chào hàng canh tranh rút gọn?

    Quy trình Chào hàng canh tranh rút gọn?

    (23:42:39 19/07/2018)

    Tôi muốn hỏi, trường hợp các trường THPT được phân bổ nguồn kinh phí mua sắm dưới 500 triệu đồng thì có được áp dụng hình thức chào hàng cạnh tranh rút gọn theo Nghị định số 63/2014/NĐ-CP của Chính phủ không?

  • Áp dụng đấu thầu hạn chế trong trường hợp nào?

    Áp dụng đấu thầu hạn chế trong trường hợp nào?

    (16:56:16 14/07/2018)

    Kính gửi công ty tư vấn VDICT, Tôi được biết quý công ty có dịch vụ tư vấn đấu thầu miễn phí qua email nên muốn tham khảo ý kiến luật sư về vấn đề sau. Tôi hiện đang làm nhân viên pháp chế cho công ty cổ phần (Cảng khai thác container). Công ty tôi hiện đang là công ty đại chúng và sắp tổ chức đấu thầu ở...

  • Tư cách hợp lệ để tham gia đấu thầu hạn chế?

    Tư cách hợp lệ để tham gia đấu thầu hạn chế?

    (15:34:32 14/07/2018)

    Nhà thầu liên danh X+Y được phê duyệt trong danh sách ngắn có phù hợp với quy định tại Khoản 3 Điều 22 Nghị định số 63/2014/NĐ-CP (viết tắt là Nghị định 63/CP) về việc các nhà thầu có tên trong danh sách ngắn không được liên danh với nhau hay không?

  • Áp dụng Luật Đấu thầu khi chọn nhà thầu dự án đói tác công tư, BT?

    Áp dụng Luật Đấu thầu khi chọn nhà thầu dự án đói tác công tư, BT?

    (23:56:13 22/05/2017)

    Công ty của ông Trần Xuân Vịnh (VinhQLDA@gmail.com.) là Nhà đầu tư 1 dự án xây dựng – chuyển giao (BT). Dự án được thực hiện theo hình thức hợp đồng Xây dựng – Chuyển giao (BT). Công ty đã ban hành quy chế lựa chọn nhà thầu và áp dụng hình thức lựa chọn nhà thầu theo Luật Đấu thầu 43, Nghị định số...

  • Nhà thầu đề nghị làm rõ, sửa đổi hồ sơ yêu cầu (HSYC)

    Nhà thầu đề nghị làm rõ, sửa đổi hồ sơ yêu cầu (HSYC)

    (22:38:20 14/03/2017)

    Việc lập Hồ sơ yêu cầu phải tuân thủ theo quy định, trường hợp nhận thấy các quy định trong yêu cầu không rõ ràng không phù hợp hoặc quá cao không tuân thủ quy định của pháp luật về đấu thầu, nhà thầu phải có ý kiến đề nghị bên mời thầu làm rõ, sửa đổi hồ sơ yêu cầu.

  • Căn Cứ xác định giá gói thầu?

    Căn Cứ xác định giá gói thầu?

    (15:58:48 08/08/2016)

    Liên quan đến quy trình mua sắm trực tiếp, theo tôi tham khảo, tại Điểm c, Khoản 4, Điều 60 Nghị định số 63/2014/NĐ-CP có quy định: “Bên mời thầu phải bảo đảm đơn giá của các phần việc thuộc gói thầu áp dụng mua sắm trực tiếp không được vượt đơn giá của các phần việc tương ứng thuộc gói thầu...

  • Phân chia dự án thành các gói thầu phù hợp

    Phân chia dự án thành các gói thầu phù hợp

    (22:32:20 05/08/2016)

    Nguyên tắc phân chia dự án thành các gói thầu đã được quy định khá rõ trong Luật Đấu thầu số 43/2013/QH13 và trong các văn bản quy phạm pháp luật như Nghị định số 63/2014/NĐ-CP quy định chi tiết thi hành một số điều của Luật Đấu thầu về lựa chọn nhà thầu, Thông tư số 10/2015/TT-BKHĐT quy định chi tiết về...

  • Nhà thầu tư vấn thiết kế bản vẽ thi công, dự toán có được tư vấn lập hồ sơ mời thầu và đánh giá hồ sơ dự thầu không

    Nhà thầu tư vấn thiết kế bản vẽ thi công, dự toán có được tư vấn lập hồ sơ mời thầu và đánh giá hồ sơ dự thầu không

    (14:16:47 30/03/2016)

    Bạn Nguyễn Thanh Kỷ (Bác Giang) hỏi: Nhà thầu tư vấn thiết kế bản vẽ thi công và dự toán có được tư vấn lập hồ sơ mời thầu và đánh giá hồ sơ dự thầu các gói thầu xây lắp trong cùng một dự án không?

  • Có được Thiết kế bản vẽ thi công và giám sát công trình?

    Có được Thiết kế bản vẽ thi công và giám sát công trình?

    (15:51:27 14/01/2016)

    Câu hỏi của bạn Ngô Duy Liên _ Công ty TNHH tư vấn xây dựng Việt Tiến tại hòm thư tvtkxdviettien@gmail.com hỏi : Theo Nghị định 63/2014/NĐ-CP tại Điều 2: Bảo đảm canh tranh đấu thầu, mục 3 là: Nhà thầu tư vấn có thể tham gia cung cấp một hoặc nhiều dịch vụ tư vấn cho cùng 1 dự án, gói thầu bao gồm: Lập báo cáo...

  • Tài liệu được bổ sung sau thời điểm đóng thầu

    Tài liệu được bổ sung sau thời điểm đóng thầu

    (15:22:48 02/12/2015)

    Ông Phạm Văn Tuấn (Đồng Tháp) hỏi: Trường hợp sau khi nộp hồ sơ dự thầu, nhà thầu phát hiện thiếu sót một số tài liệu do lỗi đánh máy và soạn thảo thiếu hồ sơ dự thầu nên đã gửi văn bản giải trình và bổ sung các tài liệu đến chủ đầu tư ngay sau đó. Vậy, việc bổ sung đó có được công nhận và...

  • Trong thời gian đánh giá thầu có được thay đổi nhân sự?

    Trong thời gian đánh giá thầu có được thay đổi nhân sự?

    (09:22:53 14/11/2015)

    Trường hợp trong thời gian đánh giá thầu, do bất khả kháng nên một hoặc một số vị trí nhân sự chủ chốt do nhà thầu đã đề xuất không thể tham gia thực hiện gói thầu thì nhà thầu phải có văn bản thông báo đến bên mời thầu về việc thay đổi nhân sự này.

Copyright 2013 © Viện đào tạo và bồi dưỡng cán bộ Xây dựng - VDICT